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2. Kupitia barua hiyo, Wizara ya Kilimo iliomba OR-TAMISEMI
kuusambaza Mwongozo tajwa kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa ili usambazwe kwa Wadau wote katika ngazi za Mikoa kwa
ajili ya utekelezaiji.

3. lli kuweka mazingira ya ufanisi zaidi katika utekelezaji wa Mpango wa
Ruzuku ya Mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima kupitia
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DIBAJI

Katika msimu wa kilimo wa 2024/2025, Serikali inatekeleza Mpango wa Ruzuku ya
Mbegu za Mahindi zilizothibitishwa Ubora(certified seeds) kwa wakulima kwa kutumia
programu maalum ya kidigiti ambayo pia inatumika katika utoaji wa ruzuku ya mbolea ili
kusaijili wakulima, wazalishaji/ waagizaji wa mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora,
mawakala wa pembejeo na kuratibu usambazaji wa mbegu za mahindi zilizothibitishwa
ubora kwa wakulima na kusimamia malipo ya ruzuku.

Lengo la kutoa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima ni
kupunguza gharama ya upatikanaji na kuongeza matumizi ya mbegu za mabhindi
zilizothibitishwa ubora ili kuongeza uzalishaji na tija katika zao la mahindi, kuimarisha

usalama wa chakula, kuongeza upatikanaji wa malighafi za viwanda na pato kwa

mkulima. Utoaji wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora utazingatia taarifa
za usajili wa wakulima na bajeti ya Serikali. Matumizi ya mfumo wa kidijiti katika kutoa
ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima yatapunguza mianya
ya udanganyifu na kuimarisha usimamizi.

Wizara ya Kilimo kupitia Taasisi ya Kuthibiti wa Ubora wa Mbegu Tanzania (Tanzania
Official Seed Certification Institute - TOSCI) itakuwa na jukumu la kuratibu utoaji wa
ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora na itaainisha orodha ya aina za
mbegu za mabhindi zilizothibitishwa ubora zitakazohusika kwenye mpango wa ruzuku.
Katika mpango wa ruzuku mkulima atanunua mbegu za mahindi zilizoidhinishwa ubora
kwa bei ya ruzuku kulingana na ukubwa wa shamba lake la mahindi.

Mwongozo huu umeainisha wadau mbalimbali na wajibu wao katika kufanikisha
utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa
wakulima kwa msimu wa 2024/2025. Wadau hao ni pamoja na Wizara ya Kilimo, TOSCI,
Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wazalishaji/WWaagizaji wa Mbegu,
Mawakala (Agrodealers) wa Mbegu, Taasisi za Fedha, Wakulima wa zao la mahindi na
wadau wengine muhimu.

Nitoe wito kwa wadau wa sekta ya kilimo nchini kutumia mwongozo huu kikamilifu kwa
lengo la kutambua wajibu wa kila mdau katika kufikia malengo yaliyokusudiwa.
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1.0 UTANGULIZI

Katika msimu wa 2024/2025, Serikali kupitia Wizara ya Kilimo inatekeleza mpango
wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima kwa lengo la
kupunguza gharama ya upatikanaji na kuongeza matumizi ya mbegu za mabhindi
zilizothibitishwa ubora ili kuongeza uzalishaji na tija katika zao la mahindi, kuimarisha
usalama wa chakula, kuongeza upatikanaji wa malighafi za viwanda na Pato kwa
mkulima. Zao la mahindi ni miongoni mwa mazao ya chakula ambayo yanalimwa kwa
wingi nchini Tanzania, takwimu za uzalishaji wa zao la mahindi zimeonesha uwepo
wa ongezeko la uzalishaji kutoka tani 7,039,000 mwaka 2020/2021 hadi kufikia tani
8,010,949 mwaka 2022/2023. Utekelezaji wa Mpango huu wa ruzuku ya mbegu bora
ya mahindi unalenga kuhamasisha wakulima wa Tanzania kuongeza uzalishaji wa
mahindi kwa kuwezesha utoaji wa tani 52,000 za mbegu za mahindi zilizothibitishwa
ubora kwa wakulima katika mikoa yote nchini.

1.1 Chimbuko la Mwongozo

Chimbuko la Mwongozo ni uwepo wa mpango wa Serikali wa kutoa ruzuku ya mbegu
bora ya mahindi kwa wakulima ili kuwawezesha kununua na kutumia mbegu bora
katika uzalishaji wa wa zao la mahindi.

1.2 Lengo la Mwongozo

Mwongozo huu umelenga kutoa utaratibu wa utekelezaji wa utoaji wa ruzuku ya
mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima katika msimu wa mwaka
2024/2025. Vilevile, Mwongozo umeainisha wadau mbalimbali na wajibu wao katika
usajili, ufuatiliaji na usimamizi na utoaji wa ruzuku ili kufanikisha lengo la Serikali la
kutoa ruzuku ya mbegu bora kwa wakulima wa zao la mahindi nchini.



2.0 UTARATIBU WA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA RUZUKU

2.1 Usajili na Uhuishaji wa Taarifa za Wakulima

Usajili wa wakulima watakaonufaika na Ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa
ubora utafanyika kupitia taratibu za usajili wa wakulima kwenye daftari maalum
Usajili huo utahusisha hatua mbili ambazo ni usajili kwenye daftari maalum na
upandishaji wa taarifa za wakulima kwenye mfumo wa kidijiti unaotumika pia katika
utoaji wa ruzuku ya mbolea. Wanufaika wa ruzuku ya mbegu za mabhindi
zilizothibitishwa ubora ni mkulima mmoja mmoja, vikundi vya wakulima vilivyosajiliwa,
Vyama vya Ushirika, Taasisi na Kampuni zinazoendesha kilimo cha mashamba
makubwa baada ya kusajiliwa na kupata namba maalum ya utambulisho kutoka
kwenye mfumo.

Mfumo wa usajili wa wakulima utahuishwa ili wakulima waliokwisha sajiliwa kwenye
mfumo wa ruzuku ya mbolea na kupewa namba maalum ya mkulima, watambulike na
kutumia namba hiyo hiyo kununua mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa
utaratibu wa ruzuku.

lli mkulima aweze kusajiliwa anapaswa kuwa na namba yake ya simu wakati wa usajili
na simu hiyo ndiyo itatumika kupokea namba ya utambulisho wa mkulima
atakayotumia kununua mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora. Mkulima
hataruhusiwa kutumia namba ya simu ya mtu mwingine wakati wa usajili au wakati
wa kununua mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora.

2.2 Usajili wa Wazalishaji/ Waagizaji wa Mbegu za Mahindi

Wagzalishaji/Waagizaji wa mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora (certified seeds)
watakaoshiriki katika usambazaji wa mbegu za ruzuku watapaswa kufuata hatua
zifuatazo:-

i. Kujisajili kwa ajili ya kushiriki kwenye mpango wa ruzuku. Ili Kkujisajili
wazalishaji/waagizaji wa mbegu wanatakiwa kuwasilisha taarifa zifuatazo:-
a) Hati ya usajili wa TOSCI inayomruhusu kufanya biashara ya mbegui;
na
b) Taarifa za Akaunti ya Benki itakayotumika kwa ajili ya malipo ya
ruzuku.
ii. Kuwasilisha TOSCI taarifa za mawakala wake na vituo vya usambazaji wa
mbegu kwa wakulima katika kila Mkoa au Wilaya wanakotoa huduma,;
iii.  TOSCI itachambua maombi na kutoa mrejesho kwa mwombaji; nha
iv. Ilwapo mwombaji atakuwa amekidhi vigezo atasajiliwa na kupewa namba
maalum ya utambulisho na kusaini mkataba utakaoandaliwa na TOSCI.



2.3 Usajili wa Taarifa za Mawakala wa Mbegu

Usajili wa mawakala utafanywa na TOSCI kwa kuzingatia orodha iliyowasilishwa na
wazalishaji/waagizaji wa mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora. Mawakala
watakaoshiriki kusambaza mbegu hizo kwa mpango wa ruzuku watapaswa kufuata
hatua zifuatazo:-

i) Kujisajili kushiriki mpango wa ruzuku ambapo watatakiwa kuzingatia vigezo
vifuatavyo:-
a) Awe na hati ya usajili wa TOSCI inayomruhusu kufanya biashara ya
mbegu; na
b) Awe ameteuliwa na kampuni ya mbegu (wazalishaji/waagizaji) kwa ajili
ya kusambaza na kuuza mbegu katika mpango wa ruzuku;
i) Kuhuisha taarifa zake zilizosajiliwa kwenye mfumo msimu wa 2023/2024; na
iif) Kuainisha vituo vya mauzo ya mbegu zilizothibitishwa ubora katika ngazi ya

2.4 Bei elekezi ya mbegu za mahindi katika mpango wa ruzuku

Bei elekezi ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa msimu wa kilimo husika
itatolewa na TOSCI. Kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na TOSCI, bei elekezi kwa
msimu wa 2024/2025 itaanza kutumika tarehe 01 Septemba, 2024. Aidha, kwa mbegu
za aina mbalimbali za mahindi zilizothibitishwa ubora, bei kikomo ya ruzuku
imeainishwa katika Jedwali Na. 1 kama ifuatavyo:

Jedwali Na.1: Bei Kikomo ya Ruzuku ya Aina za Mbegu za Mahindi

Kundi Na. | Ainaya mbegu | Uzito Bei kikomo
(Kilo) yenye ruzuku

I Aina za Mbegu | 1. NATAK 6Q 2 7,000
zinazochavushwa | 2. NATAK 8 2 7,000
huria (OPVs) 3. TZM 523 2 7,000
4. LISHE K1 2 7,000

5. Bora 2 7,000

6. TMV-2 2 7,000

7. SITUKA M1 2 7,000

8. Kilima 2 7,000

9. Staha 2 7,000

10. | TMV -1 2 7,000

11. | T105 2 7,000

12. | T104 2 7,000

Il Aina za Mbegu | 1. NATA H 105 2 14,000
chotara  (Hybrid) | 2. UH 6303 2 14,000
zinazokomaa 3. UH 615 2 14,000
mapema na muda | 4. DK 8031 2 14,000
wa kati 5. DKC 80-33 2 14,000
6. DKC 80-53 2 14,000

7. SY 6444 2 14,000

8. SY 5054 2 14,000

9. PAN-3M-05 2 14,000
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Kundi Na. | Ainaya mbegu | Uzito Bei kikomo
(Kilo) yenye ruzuku
10. | 30G19 2 14,000
11. |P3812W 2 14,000
12. | PAN 15 2 14,000
13. | PAN 3M-05 2 14,000
14. | PAN 53 2 14,000
15. | PAN 4M-19 2 14,000
16. | PHB 3253 2 14,000
17. |ETG M 601 2 14,000
18. | Kaspidi 2 14,000
19. Lubango 2 14,000
20. |H513 2 14,000
21. |DHO04 2 14,000
22. |H625 2 14,000
23. | H628 2 14,000
24. |H614 2 14,000
25. | MAMSH 457 2 14,000
26. | WE4102 2 14,000
27. | MAMSH 458 2 14,000
28. | MERU VAH 517 2 14,000
29. | MERU VAH 519 2 14,000
30. | MERU HB 405 2 14,000
31. | MERU HB 513 2 14,000
32. | MERU HB 623 2 14,000
33. | WE 4114 2 14,000
34. | SC 303 2 14,000
35. | SC403 2 14,000
36. | SC419 2 14,000
37. | SC513 2 14,000
38. | SC 555 2 14,000
39. | SC 657 2 14,000
40. | TZH 536 2 14,000
41. | TZH 538 2 14,000
42. | KH 500-43A 2 14,000
43. | EAS401 2 14,000
44. | WH 509 2 14,000
45. | WH 605 2 14,000
46. | WH 403 2 14,000
47. | WH 505 2 14,000
48. | ZMS 606 2 14,000
49. | ZMS 405 2 14,000
50. | ZMS 402 2 14,000
Aina za Mbegu | 1. DK 777 2 14,500
Chotara  (Hybrid) | 2. DKC 90-89 2 14,500
zinazokomaa kwa | 3. PANG91 2 14,500
muda mrefu 4. SC 719 2 14,500
5. ZMS 638 2 14,500




2.5 Marekebisho ya Bei Kikomo

TOSCI inaweza kufanya marekebisho ya Jedwali Na. 1 kuhusu bei kikomo ya aina ya
mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora iwapo kutakuwa na aina nyingine ya mbegu
ya mahindi au mbegu mpya itakayosajiliwa, kufanyiwa tathmini na kuainishwa kwa bei
ya ukomo. Wazalishaji/waagizaji wa mbegu za mahindi wanaweza kuwasilisha
maombi kwa TOSCI ya kusambaza mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora ili
kujumuishwa kwenye Mpango wa Ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa
ubora.

2.6 Usambazaji na Uuzaji wa Mbegu za Mahindi

Usambazaji na uuzaji wa mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima
utafanywa na kampuni za mbegu na mawakala wao au Vyama vya Ushirika watakao
sajiliwa kwenye mfumo wa kidijiti wa ruzuku.

Kampuni au Vyama vya Ushirika watapaswa kuhakikisha kwamba mawakala wao
wana mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora katika kipindi chote cha msimu wa
kilimo ili kukidhi mahitaji ya wakulima.

2.7 Utoaji wa Elimu na Mafunzo kwa Wadau

Utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa
wakulima utahusisha utoaji wa elimu na mafunzo kwa wadau mbalimbali
watakaoshiriki katika mpango wa ruzuku. Kila ngazi ya utekelezaji ina jukumu la kutoa
elimu kwa wadau kuhusu mpango wa utoaji wa ruzuku ya mbegu za mahindi kwa
wakulima ili kujenga uelewa namna ruzuku inavyotolewa.

2.8 Usimamizi wa Utoaji wa Ruzuku ya Mbegu za Mahindi

Kuhusu usimamizi wa mpango wa utoaji wa ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora utahusisha Wizara ya Kilimo kutenga bajeti ya kugharamia
ruzuku na kuunda kamati itakayofanya ufuatiliaji na tathimini ya mpango huo.
Majukumu hayo kwa Wizara ya Kilimo yatatekelezwa kwa kushirikiana na TOSCI na
TFRA, na OR-TAMISEMI yatahusisha Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali
za Mitaa.

2.9 Utoaji wa Adhabu

Utekelezaji wa Mwongozo huu utazingatia Sheria za nchi na Kanuni zake, ikiwa ni
pamoja na Sheria ya mbegu, Sura ya 308 na Kanuni za Sheria hiyo. Pia, utekelezaji
huo utazingatia taratibu zilizowekwa au zitakazowekwa kwa kuzingatia Sera ya Kilimo
au vipaumbele vya Wizara ya Kilimo kwa msimu husika. Hatua hizo zinakusudia
kuhakikisha wadau katika tasnia ya mbegu wanatekeleza majukumu yaliyoainishwa
katika Mwongozo huu na kuhakikisha kuwa wakulima wananufaika na mpango wa
ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora pamoja na kuchukua hatua za
kisheria, kiutawala na kinidhamu kwa yeyote atakayekiuka utekelezaji wa mwongozo
au maelekezo yatakayotolewa kuhususiana na mwongozo huu.
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Aidha, mdau atakayekiuka utaratibu ulioainishwa katika mwongozo huu kwa
kukusudia, kufanya uzembe utakaosababisha hasara au kutotekelezwa kwa
mwongozo huu ipasavyo au kujinufaisha atachukuliwa hatua za kisheria na endapo
atatiwva hatiani na mahakama yenye mamlaka, atapewa adhabu kwa mujibu wa
Sheria husika za nchi, ikiwa ni pamoja na Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16;
Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, Sura ya 20; Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa, Sura ya 329; na Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sura ya 200.

2.10 Utaratibu wa malipo ya ruzuku ya mbegu

Aina mbalimbali za mbegu za mabhindi zilizothibitishwa ubora zitasambazwa kwa
wakulima na wazalishaji/waagizaji,Vyama vya Ushirikka au mawakala wao
waliosajiliwa kwenye mfumo wa ruzuku kwa kuwasilisha madai ya huduma walizozitoa
kwa wakulima kwa utaratibu ufuatao:-

i) Kampuni ya mbegu itaandaa hati ya madai kwa mbegu zilizouzwa kwa
wakulima na kuwasilisha TOSCI kupitia mfumo wa kidijiti wa ruzuku. Hati hiyo
iambatishwe na Delivery Note, risiti ya kielekitroniki (EFD receipt), orodha ya
wakulima walionunua mbegu, aina ya mbegu na kiasi cha mbegu
zilizonunuliwa, vituo vya mauzo na barua ya maombi ya malipo;

i) TOSCI itahakiki na kuidhinisha malipo ya fedha ya ruzuku kwa Kampuni husika
baada ya kupokea hati ya madai na kufanya usuluhishi (reconciliation) wa
huduma iliyotolewa; na

iii) Malipo yatafanyika kwa kuzingatia bei elekezi ya mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora kwa aina husika kama ilivyoainishwa kwenye kipengele
cha 2.4.

3.0 MFUMO WA KIDIJITI WA UTEKELEZAJI WA RUZUKU

3.1 Muundo wa Mfumo wa Kidijiti wa ruzuku ya Mbegu

Utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa
mwaka wa 2024/2025, utatumia programu maalum ya kidijiti unaotumika pia katika
utoaji wa ruzuku ya mbolea (Digital Fertilizer Subsidy Distribution and Payment
System). Mfumo huo, utatumika kusajili au kuhakiki taarifa za wadau muhimu
wakiwemo wakulima, wazalishaji na waagizaji wa mbegu, mawakala wa mbegu na
kufanya malipo kwa kampuni za mbegu zilizotoa huduma. Vilevile, Mfumo utahusisha
ushiriki wa Wizara ya Kilimo, Taasisi za Kifedha na TOSCI. Muundo wa Mfumo wa
Kidijiti wa Ruzuku ya Mbegu za Mahindi umeainishwa kwenye kipengele cha 3.3.



Muundo wa Mfumo wa Kidijiti wa Ruzuku ya Mbegu za Mahindi Zilizothibitishwa Ubora
utakuwa kama ifuatavyo:-
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3.2 Mfumo wa Ruzuku ya Mbegu
Mfumo wa kidijitali utakaotumika katika utoaji wa ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora kwa msimu wa 2024/2025, utazingatia utaratibu ufuatao:-

i) Wazalishaji/lwaagizaji wa mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora
waliosajiliwa kwa mujibu wa mwongozo na utaratibu wa usajili watapewa
namba za utambulisho kuthibitisha ushiriki wao, sambamba na namba hizo
watapewa uwezo wa kuingia kwenye mfumo kupitia kurasa zao (portal);

i) Wazalishaji/waagizaji wa mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora
watasambaza mbegu kwenye vituo vya mauzo na mawakala waliosajiliwa.
Zoezi hilo litahusisha utoaji na upokeaji wa kiasi cha mbegu kwenye mfumo
(stock in and out). Kiasi cha mbegu (Stock) kitakachotolewa kwenye maghala
husika kwenda kwenye vituo vya mauzo kitafuatiliwa kuanzia ngazi ya TOSCI
hadi kwa mkulima;

i) Wazalishaji/ Waagizaji, Mawakala na vituo vyote vya mauzo havitaruhusiwa
kuuza mbegu za mahindi nje ya utarajibu wa ruzuku;

iv) Mkulima aliyesajiliwa na kuhakikiwa taarifa zake ataenda kwa Wakala/Kituo
cha usambazaji wa mbegu na kuonesha namba ya utambulisho ili aweze
kununua mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kupitia mfumo wa ruzuku;

v) Mfanyabiashara/wakala ataingiza namba ya utambulisho wa mkulima kwenye
mfumo na kuhakiki taarifa (Jina kamili, eneo analotoka, ukubwa wa shamba,
idadi ya mifuko ya mbegu bora anayopaswa kulipia kwa wakati huo) kabla ya
kumuuzia mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora;

vi) Baada ya namba ya mkulima kwenye mfumo, mfanyabiashara/wakala ataskani
QR code kwa mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora zinazouzwa na taarifa
za mbegu hizo (aina, kampuni na namba ya mfuko) zitaingia kwenye mfumo
wa kidijitali;

vii) Mkulima atapokea meseji fupi nyenye namba ya siri ya muda (One Time
Password- OTP) ambayo itatumika ndani ya dakika tano. Mkulima atampa
mfanyabiashara/wakala namba hiyo ya OTP ili kuthibitisha manunuzi ya mbegu
za mahindi zilizothibitishwa ubora kufanyika;

viii) Baada ya kuthibitisha, mfumo utamruhusu wakala kumalizia taratibu za
kumuuzia mkulima mbegu za mabhindi zilizothibitishwa ubora;

ix) Mkulima atamlipa mfanyabiashara/wakala fedha taslimu kwa ajili ya kiasi cha
mbegu bora anachohitaji kununua kwa kuzingatia bei elekezi iliyotangazwa na
Serikali;

X) Wakala atatoa risiti ya EFD kwa mkulima baada ya kupokea malipo;

xi) Taarifa za mauzo zitaonekana kwenye ukurasa (portal) wa
Wazalishaji/Waagizaji husika na TOSCI;

xil) Wazalishaji/Waagizaji watawasilisha hati ya madai TOSCI kulingana na kiasi
cha mbegu bora ambacho kimeuzwa kwa wakulima;

xii)TOSCI itahakiki madai yaliyowasilishwa na kuidhinisha malipo ya fedha ya
ruzuku kwa Wazalishaji/waagizaji husika; na

xiv) Malipo kwa Wazalishaji/waagizaji yatafanyika kwa kuzingatia taratibu za malipo
ya Serikali.



3.3 Muundo wa Usimamizi na Uendeshaji wa Ruzuku ya Mbegu za
Mahindi

3.3.1 Kamati ya Taifa ya Uendeshaji wa Mpango wa Ruzuku ya Mbegu za
Mahindi

Kamati ya Taifa ya Uendeshaji wa Mpango wa Ruzuku ya Mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora (National Subsidy Steering Committee) itakuwa na wajumbe
wafuatao: -

Waziri wa Kilimo Mwenyekiti
Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Mjumbe
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha Mjumbe
Katibu Mkuu OR- TAMISEMI Mjumbe
Mwakilishi wa kampuni za Mbegu Tanzania (TASTA) Mjumbe
Mkurugenzi wa Sera na Mipango — Wizara ya Kilimo Mjumbe
Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Mazao Mjumbe
Mkurugenzi Tawala za Mikoa- OR-TAMISEMI Mjumbe
Mwenyekiti wa Kamati Tendaji ya TOSCI Sekretarieti
Mkurugenzi Mkuu TOSCI Katibu

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo anaweza kualika mdau yoyote kushiriki kikao
cha kamati hii kulingana na agenda za kikao husika. Majukumu ya Kamati ya
Usimamizi na Uendeshaji wa Ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora
yatakuwa:-

i) Kuidhinisha vigezo vitakavyotumika kutoa ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora kwa wakulima;

i) Kuhakikisha kuwa mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa
ubora unapata fedha na zinatolewa kwa wakati;

iii) Kupokea na kujadili taarifa ya utekelezaji mpango wa ruzuku ya mbegu za
mahindi zilizothibitishwa ubora; na

iv) Kutoa maelekezo mahsusi kwa ajili ya kufanikisha lengo la Serikali la utoaji
wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima.

3.3.2 Kamati ya Taifa ya Ufuatiliaji wa Mpango wa Ruzuku

Kamati ya Taifa ya Ufuatiliaji wa Mpango wa Ruzuku itaundwa na Katibu Mkuu Wizara
ya Kilimo. Kamati hii itakuwa na Mwenyekiti, Katibu na Wajumbe wasiozidi kumi (10)
ambao watakuwa na majukumu yafuatayo:-

i) Kufuatilia utekelezaji wa mpango wa ruzuku katika Mikoa na Halmashauri za
Wilaya;

i) Kuhakiki kanzidata ya wakulima waliosajiliwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

iii) Kufuatilia mwenendo wa uuzaji na matumizi ya mbegu kwa wakulima;

iv) Kutathmini taarifa za utekelezaji zinazotolewa na TOSCI, Mikoa na Halmashauri
za Wilaya na kuiwasilisha kwa Kamati ya Taifa ya Usimamizi na Uendeshaji wa

Mpango wa Ruzuku (National Subsidy Steering Committee); na
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v) Kubaini changamoto zilizopo na kuzipatia ufumbuzi kwa kushauriana na Wizara
ya Kilimo, Sekeretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuongeza
ufanisi wa utekelezaji wa mpango wa ruzuku.

3.3.3 Kamati Tendaji (Technical Committee) ya TOSCI

Kamati Tendaji itasimamia utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora na itaundwa na Mkurugenzi Mkuu wa TOSCI. Kamati hii
itakuwa na Mwenyekiti, Katibu na Wajumbe wasiozidi kumi (10) na itakuwa na
majukumu yafuatayo:-

i) Kusajili makampuni na wafanyabishara wa mbegu watakaoshiriki katika
mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora;

i) Kutoa elimu ya mfumo wa ruzuku ya mbegu za mahindi kwa wadaui;

iii) Kuratibbu uendeshaji wa Mpango wa Ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora;

iv) Kuwa sekretarieti ya Kamati ya Taifa ya Usimamizi na Uendeshaji wa Mpango
wa Ruzuku;

v) Kuratibu shughuli za uhamasishaji wa mpango wa ruzuku (program promaotion)
ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora;

vi) Kuratibu shughuli za ufuatiliaji na tathmini; na

vii) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu bora kwa
mwezi, robo mwaka, nusu mwaka, ha mwaka na kuiwasilisha kwenye Kamati
ya Taifa ya Usimamizi na Uendeshaji wa Mpango wa Ruzuku (National Subsidy
Steering Committee).
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4.0 NGAZI ZA UTEKELEZAJI NA WAJIBU WA WADAU

Utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora
unahusisha ngazi mbalimbali za utekelezaji na majukumu yake. Ngazi zitakazohusika
katika mpango wa ruzuku ni Wizara ya Kilimo, TOSCI, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka
za Serikali za Mitaa, Wazalishaji/waagizaji wa mbegu, Mawakala wa mbegu za
mabhindi zilizothibitishwa ubora, Taasisi za Fedha na Wakulima. Vyombo/taasisi
mbalimbali vitakuwa na majukumu tofauti ya utekelezaji.

4.1 Wizara ya Kilimo
Majukumu ya Wizara ya Kilimo yatakuwa ni:-

i) Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia Mpango wa Ruzuku ya mbegu za
mahindi zilizothibitishwa ubora;

i) Kufuatilia upatikanaji wa fedha za ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa
ubora;

iii) Kuunda Kamati ya Taifa ya Uendeshaji wa Mpango wa Ruzuku (National
Subsidy Steering Committee) na Kamati ya Taifa ya Ufuatiliaji na Tathimini ya
Mpango wa Ruzuku;

iv) Kutoa Mwongozo wa Utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku ya Mbegu kwa wadau;

v) Kutoa maelekezo yatakayowezesha utekelezaji wa mpango wa ruzuku;

vi) Kushughulikia masuala mengine yatakayohitaji maamuzi ya Wizara; na

vii) Kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji ili kuhakikisha kuwa mpango wa ruzuku
unatekelezwa kwa mujibu wa Mwongozo uliotolewa.

4.2 Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI)

Majukumu ya TOSCI yatakuwa ni:-

i) Kusajili Wazalishaji/waagizaji wa mbegu, mawakala na vituo vya mauzo ya
mbegu zilizothibitishwa ubora;

i) Kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) kutambua
wakulima watakaonufaika na ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa
ubora kupitia Mfumo wa ruzuku ya mbolea;

i) Kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora kwa kutumia mfumo unaotumika kutoa ruzuku ya
Mbolea;

iv) Kuunda Kamati Tendaji kwa ajili ya usimamizi na utekelezaji wa mpango wa
ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora;

v) Kuingia mikataba ya makubaliano na wazalishaji/waagizaji wa mbegu
waliosajiliwa kwa ajili ya kuuza mbegu kwa wakulima katika mpango wa ruzuku;

vi) Kuingia mikataba na watoa huduma mbalimbali katika utekelezaji wa Mpango
wa Ruzuku ya Mbegu;

vii) Kwa kushirikiana kwa karibu na Wizara ya Kilimo, kupanga na kutangaza bei
elekezi ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora na kusimamia utekelezaji
wake;
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viii)Kushirikiana na wadau wa mbegu katika kufanikisha utekelezaji wa mpango

iX)

X)

Xi)

wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora;

Kutoa elimu kwa umma kuhusu utaratibu wa utoaji wa ruzuku ya mbegu za
mahindi zilizothibitishwa ubora kwa kushirikiana na Sekretarieti za Mikoa,
Mamlaka za Serikali za Mitaa na wadau wengine muhimu;

Kufungua na kusimamia akaunti maalum zitakazotumika kupokea na kulipa
fedha za ruzuku kwa watoa huduma;

Kuidhinisha malipo ya ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora
iliyouzwa kwa wakulima;

xii) Kushirikiana na Taasisi za Fedha kufanya usuluhishi wa malipo ya ruzuku ya

xiii)

Xiv)

XV)

XVi)

mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora mara kwa mara;

Kutoa adhabu na faini ikiwemo kumsimamisha kwenye mfumo
mfanyabiashara/mkulima atakayebainika kufanya udanganyifu kinyume na
taratibu zilizoainishwa kwenye Mwongozo huu au kwenda kinyume na Sheria
za nchi ikiwemo Sheria ya Mbegu Sura 308 na Kanuni zake;

Kupokea na kushughulikia malalamiko/changamoto za utekelezaji zinazohusu
mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora na kuwasilisha
taarifa Wizara ya Kilimo;

Kushirikiana na Wizara ya Kilimo, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali
za Mitaa kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu
za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa wakulima; na

Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mpango wa utoaji wa ruzuku ya mbegu za
mahindi zilizothibitishwa ubora kila mwezi na kuiwasilisha Wizara ya Kilimo.

4.3 Sekretarieti za Mikoa

Majukumu ya Sekretarieti za Mikoa yatakuwa ni:-

)

Kusimamia Halmashauri zote zilizopo kwenye mikoa husika ili zitekeleze kwa
ufanisi majukumu yake kwa mujibu wa mwongozo wa mpango wa ruzuku ya
mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora;

Kushirikiana na TOSCI katika kuhamasisha wakulima kujisajili katika daftari la
mkulima kwenye ngazi ya vijiji ili taarifa zao ziingizwe kwenye mfumo wa kidigiti
na kuwezesha kupatikana kwa namba maalum za wakulima zitakazotumika
kununulia mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa bei ya ruzuku;
Kufuatilia utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu za mabhindi
zilizothibitihwa ubora katika kila Halmashauri zilizopo kwenye mkoa husika; na
Kuhamasisha wafanyabiashara wa pembejeo za kilimo kufungua vituo vya
mauzo ya mbegu bora katika maeneo ya uzalishayji;

Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitihwa ubora kila mwezi na kuiwasilisha Wizara ya Kilimo na TOSCI.
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4.4 Mamlaka za Serikali za Mitaa
Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yatakuwa ni : -

i) Kuhamasisha matumizi ya mbegu za mabhindi zilizothibitihwa ubora katika
kuongeza uzalishaji wa zao la mahindi;

i) Kushirikiana na TOSCI katika kuhamasisha wakulima kujisajili katika daftari la
mkulima kwenye ngazi ya vijiji ili taarifa zao ziingizwe kwenye mfumo wa kidigiti
na kuwezesha kupatikana kwa namba maalum za wakulima zitakazotumika
kununulia mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kwa bei ya ruzuku;

iii) Kuhamasisha wafanyabiashara wa pembejeo za kilimo kufungua vituo vya
mauzo ya mbegu bora katika maeneo ya uzalishaji;

iv) Kusajili wakulima kwenye mfumo wa kidigiti kwa kuingiza taarifa za wakulima

v) Kusimamia usambazaji wa mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kwa
wakulima kwa kuzingatia bei elekezi zitakazotangazwa na Serikali;

vi) Kupokea maoni kutoka kwa wafanyabiashara wa mbegu kuhusu hali ya
usambazaji wa mbegu za ruzuku na kutoa mapendekezo kwa TOSCI pale
inapotokea changamoto za usambazaji;

vii) Kutoa elimu kwa wadau wote kwenye ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa
kuhusu mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora; na
viii)Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi

zilizothibitihwa ubora kila mwezi na kuiwasilisha Ofisi ya Mkuu wa Mkoa.

4.5 Wazalishaji/Waagizaji wa Mbegu

Kampuni zinazojihusisha na uzalishaji na uagizaji wa mbegu zitakuwa na majukumu
yafuatayo:-

i) Kujisajili kushiriki katika mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi;

i) Kuingiza nchini au kuzalisha mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora
zitakazouzwa kwa bei ya ruzuku kwa wakulima;

iii) Kusaini mikataba ya utoaji wa huduma ya uuzaji wa mbegu za mahindi
zilizothibitishwa ubora katika mpango wa ruzuku;

iv) Kuwasilisha TOSCI orodha ya mawakala watakaofanya nao kazi ya
usambazaji wa mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora;

v) Kuingia mikataba na wafanyabiashara/mawakala wa kusambaza mbegu za
mahindi zilizothibitihwa ubora kupitia mfumo wa ruzuku;

vi) Kuingiza kwenye mfumo wa kidijitali taarifa za mbegu za mahindi
zilizothibitihwa ubora zilizozalishwa/kuagizwa nje ya nchi na kusambazwa
kwenye vituo vya mauzo au kuuzwa kwa wakala kupitia mpango wa ruzuku;

vii) Kuhakikisha mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora zinafungashwa katika
mifuko ambayo imeandikwa "MBEGU ZA RUZUKU"

viii)Kuwasimamia mawakala waliowateua ili kuhakikisha wanafikisha na kuuza
mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kwa wakulima kwa kufuata utaratibu
uliowekwa;
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ixX) Kuwasilisha hati za madai ya fedha za ruzuku kwa TOSCI baada ya
kusambaza na kuuza mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora za ruzuku kwa
wakulima; na

Xx) Kuhakikisha mawakala walioingia nao mikataba wanakuwa na mbegu za
mahindi zilizothibitihwa ubora wakati wote wa msimu.

4.6 Mawakala (Agrodealers) wa Mbegu
Majukumu ya Mawakala (Agrodealers) wa mbegu yatakuwa ni:-

i) Kuingia mkataba na wazalishaji/waagizaji wa mbegu za mahindi zilizothibitihwa
ubora kwa ajili ya kushiriki katika mpango wa ruzuku ya utoaji wa mbegu za
mahindi kwa wakulima;

i) Kuhakikisha wanaanzisha vituo vya mauzo karibu na maeneo ya uzalishaji ili
kupunguza umbali wa kufuata mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora;

iil) Kutumia mfumo wa kidijiti wa ruzuku ya mbolea unaoratibiwa na TFRA katika
kuuza mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kwa mkulima aliyesajiliwa;

iv) Kutoa taarifa kwa TOSCI kuhusu viashiria vya udanganyifu vinavyojitokea
wakati wa kuuza mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora; na

v) Kuhakikisha mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora za ruzuku zinasambazwa
na kuuzwa kwa wakulima kwa bei ya ruzuku wakati wote wa msimu wa
2024/2025.

4.7 Taasisi za Fedha

Majukumu ya Taasisi za Fedha yatakuwa ni:-

i) Kupokea fedha za ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kutoka
Serikalini kupitia akaunti maalum kwa ajili ya kuwezesha malipo yanayostahili kwa
watoa huduma;

i) Kufanya malipo kwa kampuni za mbegu zilizotoa huduma ya kuuza mbegu za
mahindi za ruzuku kwa wakulima baada ya kupata idhini ya TOSCI; na

iii) Kushirikiana na TOSCI kufanya usuluhishi wa malipo ya ruzuku ya mbegu za
mahindi zilizothibitihwa ubora mara kwa mara.

4.8 Wakulima
Majukumu ya wakulima watakaonufaika na ruzuku ya mbegu za mahindi
zilizothibitihwa ubora yatakuwa ni:-

i) Kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye daftari la mkulima ili kupata namba
maalum itakayotumika kununulia mbolea na mbegu za ruzuku;

i) Kuhakiki taarifa zake kwenye daftari la mkulima ili kuwezesha kupewa ruzuku
kulingana na takwimu sahihi za mashamba na aina ya mazao anayolima;

iii) Kutunza namba ya utambulisho ya ruzuku ya mbegu ili kutumika katika ununuzi
wa mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kwa utaratibu wa ruzuku;

iv) Kuonesha namba ya utambulisho aliyopewa wakati wa usajili anapokwenda
kununua mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kwa wakala;
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Vi)

Kuthibitisha manunuzi ya mbegu za mahindi zilizothibitihwa ubora kwa kutoa
namba ya siri (One Time Password - OTP) kwa wakala anaponua mbegu za
ruzuku;

Kununua mbegu za mabhindi zilizothibitihwa ubora kwa bei elekezi iliyotangazwa
na Serikali; na

vii) Kutoa taarifa kwa Mamlaka pale anapohisi kuna viashiria vya udanganyifu.

ANGALIZO: Namba ya Mkulima inayotumika kununulia mbolea ya ruzuku ni namba

5.0

ileile ambayo inatumika katika ununuzi wa mbegu za mabhindi
zilizothibitihwa ubora kwa utaratibu wa ruzuku. Hivyo, kwa wakulima
waliokwishasajiliwa kwenye mfumo wa kidigiti wa mbolea ya ruzuku na
kupewa namba ya mkulima watatumia namba hiyo hiyo kununulia
mbegu za mabhindi zilizothibitihwa ubora kwa utaratibu wa ruzuku.

UTARATIBU WA KUPOKEA MALALAMIKO

Mwongozo huu unaweka utaratibu wa kupokea na kushungulikia malalamiko
yanayoweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa mpango wa utoaji wa ruzuku kwa
aina mbalimbali ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kama ifuatavyo:-

)

ii)

6.0

Mfaidika wa Mpango wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kabla
ya kuwasilisha malalamiko yake TOSCI, atapaswa kuwasilisha malalamiko yake
kwa maandishi kwa mdau aliyempatia huduma husika na nakala kwa Afisa Kilimo

kusuluhisha au kupendekeza hatua stahiki zinazoweza kuchukuliwa;

Endapo mtoa huduma hatashughulikia malalamiko hayo kwa kipindi tajwa hapo
juu, mlalamikaji anaweza kuwasilisha malalamiko yake TOSCI kwa maandishi
akiambatisha pamoja na barua ya malalamiko aliyoiwasilisha kwa mtoa huduma
husika;

Baada ya TOSCI kupokea malalamiko hayo itafanya ufuatiliaji ikiwa ni pamoja na
kuwasiliana na mtoa huduma aliyelalamikiwa na kutatua malalamiko hayo katika
kipindi cha siku 45 au kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa sheria za nchi;

Mfaidika wa Mpango wa Ruzuku hii ambaye malalamiko yake hayatapatiwa
ufumbuzi na TOSCI kama ilivyoainishwa hapo juu, anaweza kuwasilisha
malalamiko yake kwa Wizara ya Kilimo kwa maandishi akiainisha jambo
analolilalamikia na kuambatisha barua ya malalamiko yake ya awali kwa TOSCI
na Wizara itafanya ufuatiliaji na kutoa ushauri au maelekezo au kuchukua hatua
stahiki.

MAMBO YA KUZINGATIA

Wadau wote wanapaswa kuzingatia masuala yafuatayo:-

1)

Kila mkulima anapaswa kujisajili kwenye mfumo ili kupata namba ya kununulia
mbegu za mabhindi zilizothibitihwa ubora kwa utaratibu wa ruzuku;
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i) Kila mkulima anapaswa kutunza namba yake ya kununulia mbegu/mbolea na
haitaruhusiwa kutumiwa na mkulima mwingine;

iii) Mpango wa utoaji wa ruzuku ya mbegu za mahindi zilizothibitishwa ubora kwa
msimu wa 2024/2025 utafikia ukomo tarehe 30 Juni, 2025

iv) Mtoa huduma ataainisha mawasiliano yake katika kituo cha mauzo kwa kuainisha
majina ya kampuni ya mbegu/wakala/ chama cha ushirika, sanduku la
posta/namba ya nyumba ya eneo la biashara/mtaa, namba ya simu au anuani ya
barua pepe ili kuwezesha mawasiliano kati yake na wateja/wanufaika wa mpango
wa ruzuku;

v) Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kufanya
ufuatiliaji wa mara kwa mara ili kubaini changamoto zilizopo na kuzitafutia
ufumbuzi;

vi) Wadau wanaweza kupata ushauri wa kiutaalam kupitia wataalama wa kilimo
Huduma kwa Wateja cha Wizara ya Kilimo kupitia namba 0733 800 200 na 0800
110 153/4 kuanzia saa 1:30 Asubuhi hadi saa 4:00 Usiku;

vii) Kuzingatia utaratibu wa kuwasilisha madai ya malipo kwa huduma zilizotolewa
kwa wakulima; na

viii)Kuzingatia utaratibu wa ushughulikiaji wa malalamiko kama ilivyoainishwa katika
Kipengele cha 5 cha Mwongozo huu.

7.0 HITIMISHO

Serikali imeamua kutoa ruzuku ya mbegu za mabhindi zilizothibitishwa ubora kwa
wakulima ili kuwaongezea uwezo wa kununua na kutumia mbegu bora kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji na tija, kuimarisha uhakika wa chakula na kuongeza kipato cha
wakulima. Hivyo basi, ni wajibu wa wadau wote kutekeleza majukumu yao kikamilifu
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Aidha, Serikali inahimiza ushirikiano wa wadau
katika ngazi zote ili kuhakikisha kuwa mpango wa ruzuku wa mbegu za mabhindi
zilizothibitihwa ubora unatekelezwa kwa ufanisi. Mwongozo huu unaweza kufanyiwa
maboresho wakati wowote kulingana na mahitaji ili kukidhi malengo ya Serikali katika
utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mbegu za mabhindi.
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